เวสป้าฉลองครบรอบ 75 ปีด้วยรุ่นพิเศษ”VESPA 75th ANNIVERSARY SPECIAL EDITION” ผ่าน 2 รุ่นสุดคลาสสิกอย่าง PRIMAVERA 150 i-Get ABS และ GTS 300 HPE ที่เป็นตัวแทนในการบอกเล่าความเป็นตำนานของเวสป้าตลอด 75 ปี
![GTS 300](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2021/05/728ebec0-vespa-gts-300-hpe-75th-anniversary-special-edition-2_0.jpg)
“เวสป้า” สกู๊ตเตอร์ที่เผยโฉมครั้งแรกในปี 1946 และในเวลาต่อมาเวสป้าได้พิสูจน์แล้วว่าเวสป้าไม่ได้เป็นเพียงแค่ยานพาหนะ ด้วยระยะเวลาตลอด 75 ปี เวสป้าได้พลิกโฉมการเดินทางบนท้องถนนทั่วโลก
![Primavera 150](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2021/05/8d73e1e9-vespa-primavera-150-i-get-abs-75th-anniversary-special-edition-2.jpg)
กลายเป็นผู้นำกระแสใหม่ เป็นสัญลักษณ์แห่งความอิสระและวิถีชีวิตร่วมสมัยที่สะท้อนถึงไลฟ์สไตล์รวมถึงเทคโนโลยีแบบอิตาเลียนอย่างแท้จริง และเพื่อเฉลิมฉลองการก้าวเข้าสู่ปีที่ 75 ในฐานะหนึ่งในพลเมืองของโลก
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2021/05/309e070b-vespa-primavera-150-i-get-abs-75th-anniversary-special-edition-3.jpg)
เวสป้ามาพร้อมกับรถสกู๊ตเตอร์รุ่นพิเศษ “Vespa 75th Anniversary Special Edition” ที่มาในรุ่น Vespa Primavera 150 i-Get ABS 75th Anniversary Special Edition และ Vespa GTS 300 HPE 75th Anniversary Special Edition ที่มาพร้อมกับเฉดสีดึงดูดสายตา “สีทอง Giallo 75th” สีที่ถูกพัฒนาขึ้นมาเป็นพิเศษสำหรับรุ่นนี้ ได้แรงบันดาลใจมาจากสีที่ได้รับความนิยมในยุค ‘40s
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2021/05/e29f837a-vespa-primavera-150-i-get-abs-75th-anniversary-special-edition-4.jpg)
“สีทอง Giallo 75th” ยังชวนให้รำลึกถึงความสำเร็จ จิตวิญญาณแห่งการสร้างนวัตกรรม และความหลงใหลในสไตล์แฟชั่นของเวสป้า พร้อมลายกราฟิกเลข 75 สัญลักษณ์แห่งการเฉลิมฉลองดีไซน์พิเศษเฉพาะรุ่น
ฟีเจอร์และดีไซน์ “Vespa 75th Anniversary Special Edition” ของทั้ง 2 รุ่น ได้แก่
- จอแสดงผล TFT (Full-Colour TFT Display) ขนาด 4.3 นิ้ว พร้อมเรือนไมล์ดิจิทัลเต็มรูปแบบ ตอบโจทย์การขับขี่อย่างเต็มประสิทธิภาพ
- ตัวถังเหล็กและบังโคลนหน้าประดับด้วยหมายเลข 75 ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ประจำรุ่น เล่นมิติด้วยเฉดสีที่เข้มกว่าเล็กน้อย
- เน็กไทเอกลักษณ์ดั้งเดิมที่มาพร้อมสีทองทึบแสง “Giallo Pirite” เพิ่มมิติให้กับตัวรถ
- ล้อสีเทาผสานการตกแต่งขอบสีเงิน ยกระดับความคลาสสิกได้เป็นอย่างดี
- ตะแกรงหลังโครเมี่ยมพร้อมกระเป๋าสัมภาระทรงกลมดีไซน์จากกล่องเก็บยางอะไหล่สุดคลาสสิก
- เบาะหนังนูบัคแบบพิเศษสีดำพร้อมมือจับกันตกสีเทา Grigio Fumo
- แผ่นเพลทประจำรุ่นเพิ่มความพิเศษ
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2021/05/57d046cd-vespa-primavera-150-i-get-abs-75th-anniversary-special-edition-6.jpg)
Vespa Primavera 150 i-Get ABS 75th Anniversary Special Edition สกู๊ตเตอร์รุ่นคลาสสิกระดับตำนาน เอกลักษณ์เฉพาะตัวพร้อมไฟหน้าทรงกลม
- ครั้งแรกของโมเดล Primavera ที่นำจอแสดงผล TFT (Full-Colour TFT Display) ขนาด 4.3 นิ้ว พร้อมเรือนไมล์แบบดิจิทัลเต็มรูปแบบมาอยู่บนตัวรถ
- ระบบอัจฉริยะ VESPA MIA ที่สามารถเชื่อมต่อไปยังสมาร์ทโฟนผ่านทาง Application Vespa เพื่อมอบประสบการณ์และความสะดวกสบายให้กับผู้ขับขี่
- ตอบโจทย์การขับขี่ด้วยสมรรถนะอันยอดเยี่ยม ด้วยเครื่องยนต์
i-Get ขนาด 154.8 ซีซี. พร้อมไฟหน้า – ท้ายแบบ LED ขับขี่มั่นใจในทุก เส้นทางด้วยระบบเบรก ABS - ราคา 159,900 บาท* * ราคานี้เป็นราคา ON THE ROAD PRICE ที่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม ค่าจดทะเบียน พ.ร.บ. และประกันรถหาย และ Welcome kit
![GTS 300](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2021/05/6deacc18-vespa-gts-300-hpe-75th-anniversary-special-edition-5.jpg)
Vespa GTS 300 HPE 75th Anniversary Special Edition ที่สุดของเวสป้าเฟรมใหญ่สไตล์สปอร์ต จากตระกูลจีทีเอส (GTS) มาพร้อมสุดยอด สมรรถนะและเทคโนโลยีที่ดีที่สุดจากเวสป้า
- เครื่องยนต์ HPE (High Performance Engine) ขนาด 300 ซี.ซี. แรงขึ้นกว่าเดิมถึง 12%
- จอแสดงผล TFT (Full-Colour TFT Display) ขนาด 4.3 นิ้ว พร้อมเรือนไมล์แบบดิจิทัลเต็มรูปแบบ
- ระบบอัจฉริยะ VESPA MIA ที่สามารถเชื่อมต่อไปยังสมาร์ทโฟนผ่านทาง Application Vespa เพื่อมอบประสบการณ์ความสะดวกสบายให้กับผู้ขับขี่
- ไฟหน้า – ไฟท้ายแบบ LED ขับขี่มั่นใจด้วยระบบเบรก ABS พร้อมด้วยระบบป้องกันการลื่นไถล (ASR)
- ราคาวางจำหน่าย 259,900 บาท*
* ราคานี้เป็นราคา ON THE ROAD PRICE ที่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม ค่าจดทะเบียน พ.ร.บ. และประกันรถหาย และ Welcome kit
![GTS 300](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2021/05/cc43a75d-vespa-gts-300-hpe-75th-anniversary-special-edition-7.jpg)
Vespa 75th Anniversary Special Edition เน้นย้ำความเอ็กซ์คลูซีฟด้วย Vespa 75th Anniversary Welcome Kit ประกอบไปด้วย 1. Welcome Card 2. คู่มือรถ 3. แผ่นเพลทเวสป้าสไตล์วินเทจ 4. โปสการ์ดเวสป้าจำนวน 8 ใบ บอกเล่าประวัติศาสตร์ตลอด 8 ทศวรรษของเวสป้า และ 5. กระเป๋าสัมภาระทรงกลมจากดีไซน์กล่องเก็บยางอะไหล่รุ่นคลาสสิก (พร้อมผ้าหุ้มกันน้ำ) เป็นอีกสองรุ่นพิเศษที่เหล่านักสะสมและแฟนคลับตัวยงของเวสป้าห้ามพลาด
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2021/05/39ff4a82-vespa-75th-anniversary-welcome-kit.jpg)
ผู้ที่สนใจสามารถติดต่อตัวแทนจำหน่ายเวสป้าทั่วประเทศ หรือสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ LINE Official Account : vespathailand รวมถึงติดตามข่าวสารได้ที่ http://www.vespa.co.th เฟซบุ๊ก Vespa และอินสตาแกรม @vespathailand
รีวิว Vespa Sprint ทั้ง 2 รุ่น
รีวิว Vespa Sprint 150 i-Get รุ่นฉลอง 10 ปี
7 ความพิเศษ Vespa Sprint 150 รุ่นฉลอง 10 ปี เวสป้าประเทศไทย
รีวิว ทดสอบขี่ Vespa GTS300 ไปดู MotoGP ที่สนามช้าง