“ติ๊งโน๊ต” ฐิติพงศ์ วโรกร แชมป์ประเทศไทย 3 สมัยล่าสุดจาก คาวาซากิ ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม และ “ตาล” รัชฎา นาคเจริญศรี ยอดนักบิดสาวจาก ตาล เรซซิ่ง คอนเน็ค พร้อมเต็มร้อย ก่อนลุยศึกสองล้อชิงแชมป์ประเทศไทย “OR BRIC Superbike 2020” ชี้มั่นใจมาตรการคุมเข้มของ สนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนล เซอร์กิต จ.บุรีรัมย์ กับการดวลความเร็วในรูปแบบใหม่ “นิวนอร์มอล เรซ” เพื่อก้าวผ่านสถานการณ์ โควิด-19
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/07/b027a154-or-bric-superbike-5.jpg)
นับเป็นปีที่ 6 ของศึกมอเตอร์สปอร์ตรายการนี้ ที่ดำเนินการแข่งขันโดยมีแนวทางเพื่อยกระดับวงการกีฬาความเร็วของไทยให้พัฒนาขึ้นอย่างต่อเนื่องในทุกๆ ปี จากชื่อเดิมคือ “พีทีที บีอาร์ไอซี ซูเปอร์ไบค์ แชมเปี้ยนชิพ” ซึ่งในปี 2020 ฝ่ายจัดการแข่งขันได้เปลี่ยนมาใช้ชื่อรายการว่า “โออาร์ บีอาร์ไอซี ซูเปอร์ไบค์ แชมเปี้ยนชิพ” ตามชื่อของผู้สนับสนุนหลักที่มีแนวทางร่วมกันในการผลักดันนักบิดไทยให้ก้าวออกไปสร้างชื่อในระดับสากล
สำหรับ “โออาร์ บีอาร์ไอซี ซุเปอร์ไบค์ 2020” สนามแรกจะดำเนินการจัดการแข่งขันในรูปแบบปิด ไม่อนุญาตให้มีผู้ชมเข้าชมเกมในสนาม และเป็นการสร้างมาตรฐานใหม่แบบ นิว นอร์มอล ตามนโยบายของรัฐบาลในการป้องกันการระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/07/662c725e-or-bric-superbike-1.jpg)
“ติ๊งโน๊ต” ฐิติพงศ์ วโรกร แชมป์ประเทศไทยจาก คาวาซากิ ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม เปิดเผยว่า “ดีใจมากครับที่เราจะได้กลับมาแข่งขันกันอีกครั้ง เพราะทุกคนในวงการต่างก็รอคอยช่วงเวลานี้ ทั้ง นักแข่ง, ทีมแข่ง, ผู้สนับสนุน, ผู้จัดการแข่งขัน และแฟนๆ ซึ่งพวกเราทุกคนเข้าใจสถานการณ์ดี และพร้อมจะให้ความร่วมมือกับรัฐบาลเพื่อให้ทุกอย่างผ่านไปสู่สถานการณ์ที่ดีขึ้น”
“ผมเชื่อมั่นกับมาตรฐานการจัดการแข่งขันของ โออาร์ บีอาร์ไอซี ซูเปอร์ไบค์ มากครับ เพราะตลอด 5 ปีที่ผ่านมา เราแข่งขันกันภายใต้มาตรการที่รัดกุมในสนาม และเจ้าหน้าที่ทุกส่วนก็ยกระดับจากการทำงานในระดับโลกทั้ง โมโตจีพี และ เวิลด์ ซูเปอร์ไบค์ ทำให้มั่นใจว่า ภายใต้สถานการณ์ของ โควิด-19 เราจะผ่านมันไปได้อย่างราบรื่น” ฐิติพงศ์ กล่าวถึงความเชื่อมั่นใจการจัดการแข่งขัน โออาร์ บีอาร์ไอซี ซูเปอร์ไบค์ แชมเปี้ยนชิพ
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/07/a427e3b7-or-bric-superbike-2.jpg)
ขณะเดียวกัน แชมป์ประเทศไทย 3 สมัยติดต่อกัน ยังกล่าวถึงความพร้อมว่า “ตอนนี้เราค่อนข้างพร้อมมากครับ เพราะมีเวลาในการเตรียมรถแข่งมากพอสมควร แม้จะไม่ได้ลงสนามแต่การทดสอบต่างๆ ก็ดำเนินไปด้วยดี ขณะที่รถแข่งก็มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องจากปีที่ผ่านมา ส่วนตัวผมเองฟิตซ้อมร่างกายอย่างต่อเนื่องครับ ฟิตสมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ รวมถึงทีมงาน คาวาซากิ ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม ที่กระหายอย่างมากในการลงสนาม ดังนั้น ตอนนี้พวกเราพร้อมแล้วที่จะลงป้องกันแชมป์ในปีนี้”
ด้าน “ตาล” รัชฎา นาคเจริญศรี ยอดนักบิดสาวไทยจาก ตาล เรซซิ่ง คอนเน็ค ยอมรับว่าการระบาดของ “โควิด-19” สร้างความเปลี่ยนแปลงอย่างมากให้กับการเตรียมตัวสำหรับการแข่งขันในปี 2020 แต่ก็เตรียมความพร้อมอย่างหนัก สำหรับการแข่งขันที่กำลังจะเริ่มต้นขึ้นในอีก 2 สัปดาห์ข้างหน้า
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/07/60b85006-or-bric-superbike-8.jpg)
“ตอนนี้เรากลับมาเตรียมความพร้อมกันแบบร้อยเปอร์เซ็นต์เต็มแล้วค่ะ ทั้งเรื่องของการพัฒนารถแข่ง ที่แม้ในช่วงที่ผ่านมาจะต้องเว้นระยะไปพอสมควร แต่เมื่อสถานการณ์กลับมาปกติแล้ว ก็กลับมาทำงานกันอย่างหนัก เพื่อให้พร้อมที่สุดสำหรับการแข่งขันสนามแรก ใน โออาร์ บีอาร์ไอซี ซูเปอร์ไบค์” ยอดนักบิดสาวเผย
“ส่วนสภาพร่างกายของตาล ก็เต็มร้อย เพราะช่วงที่ผ่านมาเราฟิตร่างกายอย่างสม่ำเสมอ ทั้งการเข้ายิม และการฟิตซ้อมด้านต่างๆ ถือว่าพร้อมมากสำหรับการแข่งขันสนามแรกค่ะ”
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/07/f53d1bd2-or-bric-superbike-6.jpg)
โดย รัชฎา กล่าวถึงการแข่งขัน โออาร์ บีอาร์ไอซี ซูเปอร์ไบค์ สนามแรกว่า “ถือเป็นเรื่องที่ท้าทายของทุกคนในวงการมอเตอร์สปอร์ตค่ะ เพราะเราคือกีฬาชนิดแรกๆ ที่ประเดิมแข่งขันกัน แต่ส่วนตัวแล้ว ตาล เชื่อมั่นในศักยภาพของ สนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนล เซอร์กิต อย่างเต็มที่ ว่าจะดำเนินการแข่งขันไปอย่างราบรื่น ในฐานะนักกีฬา ตาล และ ทีมพร้อมให้ความร่วมมืออย่างเต็มที่”
นายตนัยศิริ ชาญวิทยารมณ์ กรรมการผู้อำนวยการ สนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนลเซอร์กิต กล่าวว่า จังหวัดบุรีรัมย์เป็นจังหวัดที่มีความพร้อมในด้านการรับมือกับโควิด 19 โดยเป็นจังหวัดแรกๆที่มีการปิดเมืองและเป็นจังหวัดแรกๆที่พร้อมเปิดเมือง เมื่อทางภาครัฐมีมตารการผ่อนปรน ส่วนการจัดการแข่งขันในครั้งนี้ทาง สนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนล เซอร์กิต จ.บุรีรัมย์ จะมีการตั้งจุดคัดกรองตั้งแต่ทางเข้าสนาม เพื่อให้ทุกคนลงทะเบียนผ่านแอพพลิเคชั่น ไทยชนะ พร้อมทั้งจุดบริการแอลกอฮอล์เจลล้างมือ รวมถึงมาตรการเว้นระยะห่างทางสังคม หรือ Social Distancing ในพื้นที่ส่วนกลาง โดยทำสัญลักษณ์ให้ผู้ร่วมกิจกรรมทราบ
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/07/599865be-or-bric-superbike-4.jpg)
นอกจากนี้ นักแข่ง, ทีมแข่ง และผู้ร่วมกิจกรรมทุกคน ต้องสวมหน้ากากอนามัย หน้ากากผ้า หรือ Face shield ตลอดเวลาที่อยู่ในสนาม รวมถึงการจัดเตรียมชุดป้องกันการติดเชื้อ (PPE) ให้พนักงานสวมใส่ระหว่างปฏิบัติหน้าที่ และทำความสะอาดพื้นที่ส่วนกลางด้วยน้ำยาฆ่าเชื้อทุกวันระหว่างมีการจัดการแข่งขัน จัดทำป้ายประกาศให้ความรู้ มีการแยกถังขยะติดเชื้อออกจากถังขยะประเภทอื่น ๆ เพื่อใช้ทิ้งหน้ากากอนามัยที่ใช้แล้ว หลังจบการแข่งขันจะมีการเก็บข้อมูลและติดตามผู้เข้าใช้งานพื้นที่สนามแข่งขัน หากพบผู้ป่วยหรือผู้ที่มีอาการเข้าได้กับเกณฑ์สอบสวนโรคต้องจัดให้มีขั้นตอนติดต่อหรือประสานงานการส่งมอบให้หน่วยงานสาธารณสุขต่อไป
สำหรับ โออาร์ บีอาร์ไอซี ซูเปอร์ไบค์ 2020 จะแข่งขันทั้งสิ้น 5 รุ่น ได้แก่ ซูเปอร์ไบค์ 1,000 ซีซี, ซูเปอร์สต็อก 1,000 ซีซี, ซูเปอร์สปอร์ต 600 ซีซี, ซูเปอร์สปอร์ต 400 ซีซี และ สปอร์ต โปรดักชั่น 400 ซีซี โดยจะดวลความเร็ว 4 สนาม ตลอดทั้งปีที่ สนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนล เซอร์กิต จ.บุรีรัมย์ สามารถชมการถ่ายทอดสดการแข่งขันได้ทางออนไลน์ ไลฟ์ สตรีมมิ่ง เพจ BRIC Superbike
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/07/f3134ece-or-bric-superbike-3.jpg)
ตารางแข่งขัน โออาร์ บีอาร์ไอซี ซูเปอร์ไบค์ แชมเปี้ยนชิพ 2020
* สนามแรก วันที่ 1-2 สิงหาคม
* สนามที่ 2 วันที่ 5-6 กันยายน
* สนามที่ 3 วันที่ 26-27 กันยายน
* สนาม 4 วันที่ 17-18 ตุลาคม
แฟนความเร็วติดตามชมทางโทรทัศน์ผ่านทาง True4U Digital free tv ช่อง 24 และระบบ Online live streaming ทาง facebook ของสนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนลเซอร์กิต รายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ เฟซบุ๊คแฟนเพจ BRIC Superbike
สรุป MotoGP สนามแรก 2020 คลิก
คลิป ทดสอบ รีวิว คลิก