พูดถึง Honda Rebel เชื่อว่าไม่มีใครที่จะไม่รู้จักรถครุยเซอร์ขนาดเล็กที่มีให้เลือกทั้ง 300 ซีซี และ 500 ซีซี แต่จริงๆ แล้วรีเบลเป็นรถที่ผลิตมาถึงปัจจุบันนับได้กว่า 35 ปีแล้ว ด้วยเอกลักษณ์ความกะทัดรัด เครื่อง 2 สูบ ใช้แล้วครับเครื่องยนต์เป็นแบบ 2 สูบ และเป็นหนึ่งในรถครุยเซอร์ยอดนิยมในไทยในช่วงยุค 90 ในยุคที่ยังมีการนำเข้ารถมือสองและทำทะเบียนได้อย่างถูกต้อง มาทำความรู้จักรีเบลกันให้มากขึ้นกันเลยดีกว่า
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/573d2ba9-honda-rebel-9.jpg)
ฮอนด้า รีเบล 250 ผลิตออกขายทั่วโลกในปี 1984 เป็นปีแรก แต่โฉมที่คุ้นตาและ “เล่นกัน” จะเป็นปี 1985 ขึ้นมา ที่จะเปลี่ยนดีไซน์แล้ว มีดิสก์เบรกหน้า กล่องใส่แบตเตอรี่ชุบโครเมี่ยม(ฝากระเป๋า)เด่นอยู่ด้านขวาของรถ แฮนด์ช็อปฯ ไมล์เดี่ยว เบาะแยก 2 ชิ้น บังโคลนหลังตูดเป็ด คล้ายๆ Softail ในช่วงปีนั้น หลายๆ ส่วนจึงเรียกได้ว่า ได้แรงบันดาลใจมาจากอเมริกันครุยเซอร์เต็มๆ
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/ff29edf5-honda-rebel-2.jpg)
ฮอนด้า รีเบลใช้รหัส CMX250 มีเครื่องยนต์แบบ 2 สูบ คาร์บูฯ เดี่ยว ระบายความร้อนด้วยอากาศ เสื้อและฝาสูบถูกออกแบบให้เป็นครีบระบายความร้อน เครื่องยนต์เป็นสีเงินรวมถึงอุปกรณ์ส่วนควบต่างๆ ก็ถูกชุบโครเมี่ยมเงางามทั้งคัน ปิดท้ายด้วยท่อเสียโครเมียมเลื้อยออกสองข้างของตัวรถเป็นเอกลักษณ์หล่อไม่เหมือนใคร
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/4f26abc2-honda-rebel-6.jpg)
ช่วงปี 86 – 87 ก็มี ฮอนด้า รีเบล 450 ออกมาด้วยนะ แต่ไม่ได้รับความนิยมหรือเป็นที่รู้จักมากนัก จึงเลิกการผลิตไป
ฮอนด้า รีเบล 250 โฉมแรกที่ออกมาเป็นโฉมเดียวหรือคงใช้ดีไซน์เดียวนี้ต่อเนื่องมาเกือบๆ 30 ปี โดยเปลี่ยนแค่รายละเอียดปลีกย่อยเล็กน้อยเท่านั้น แสดงให้เห็นถึงความลงตัวความเป็นอมตะเหนือกาลเวลาและในไทยก็มีผู้ครอบครองอยู่หลายคน
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/da3d0e3f-honda-rebel-5.jpg)
เครื่องยนต์แรกที่ออกมาจะเป็นแบบ 4 จังหวะ 2 สูบเรียง Parallel Twin ระบายความร้อนด้วยอากาศ OHC 2 วาล์ว/สูบ กระบอกสูบและช่วงชักเท่ากันที่ 53 มม. มีปริมาตรกระบอกสูบ 234 ซีซี ให้กำลัง 19 แรงม้า และมีแรงบิด 18 นิวตันเมตร ส่งกำลังด้วยเกียร์ 5 สปีด
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/0b0941ee-honda-rebel-1.jpg)
แต่ละปีถ้านับตั้งแต่ปี 85 ขึ้นมา การปรับเปลี่ยนจะมีเพียงสีและลายกราฟฟิกข้างถังน้ำมันเท่านั้น นอกนั้นจะเหมือนกันยาวมาจนประมาณปี 1996 ก็มีการเปลี่ยน ไมล์ชุบโครเมี่ยมทั้งลูก(เดิมเป็นสีดำ) ฝากระเป๋าจากทรงสี่เหลี่ยมสีโครเมียม เป็นฝากระเป๋าสีเหลี่ยมยาวคาดด้วยโครเมียม และสีของรถก็จะเป็นแบบทูโทน
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/c4902a9a-honda-rebel-8.jpg)
จนมาประมาณปี 2000 – 2001 เครื่องยนต์ก็ได้รับการปรับเปลี่ยนจากระบบ OHC เป็น SOHC รวมถึงการจ่ายน้ำมันที่เป็นคาร์บูเรเตอร์ลูกเดียว ก็เปลี่ยนเป็น 2 ลูก ซึ่งการปรับเปลี่ยนคาร์บูเรเตอร์ผู้เขียนเองก็ไม่แน่ใจว่าตั้งแต่ปีไหน ที่เป็นคาร์บูเรเตอร์คู่??
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/3ec46a1a-honda-rebel-29.jpg)
ฮอนด้า รีเบล 250 เดินหน้าการผลิตจนมาถึงปี 2016 ได้อย่างยิ่งใหญ่ สง่างาม ได้รับความนิยมทั่วโลกผิดกับขนาดของตัวเอ ง ด้วยดีไซน์ที่ฮอนด้าย่อส่วนรถครุยเซอร์ขนาดใหญ่มาได้อย่างลงตัว เครื่องยนต์ที่เป็นหัวใจสำคัญมีชิ้นส่วนน้อยชิ้น มีความทนทานและประหยัดน้ำมันมากๆ เบาะนั่งที่เตี้ยมาก กำลังเครื่องยนต์ก็เน้นแรงบิด ขี่หล่อๆ ขี่ง่ายแม้จะเป็นมือใหม่ซิงๆ
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/c804f445-honda-rebel-27.jpg)
ในช่วงที่ ฮอนด้า รีเบล 250 ได้รับความนิยมอย่างมากในประเทศไทยก็ช่วงยุค 90 เรียกว่าฮิตตีคู่มากับ “ฮอนด้า สตรีท” ครุยเซอร์รุ่นพี่มาเลย ในตอนนั้น บริษัท เอ.พี.ฮอนด้า จำกัด ก็เห็นถึงความนิยมของรถครุยเซอร์ แต่ด้วยตอนนั้น เอ.พี.ฮอนด้า ยังไม่มีการนำเข้ารถ Bigbike มาขาย และโรงงานยังติดกฎหมายการผลิตที่ให้ผลิตเครื่องยนต์ได้ไม่เกิน 150 ซีซี. เท่านั้น
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/14b3ff55-honda-rebel-3.jpg)
แต่ เอ.พี.ฮอนด้า ก็แก้เกมส์ด้วยการผลิต ฮอนด้า แฟนท่อม 150 ครุยเซอร์ที่ใช้เครื่องยนต์ 2 จังหวะของ NSR150 ออกมาขายเพื่อชิงความเป็นผู้นำตลาดในรถประเภทครุยเซอร์ไว้กับตัวเอง ก็จะมีคันสตาร์ทเท้าเหน็บมาด้วย พร้อมเสียงท่อแบบ 2 จังหวะ ก็จะดูแหม่งๆ หน่อย ก่อนจะพัฒนามาเป็นเครื่องยนต์ 4 จังหวะ 200 ซีซี. ในภายหลัง
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/d4edd8e9-honda-rebel-22.jpg)
โฉมใหม่ ถือกำเนิด
ด้วยกาลเวลา ในปี 2017 ฮอนด้าก็เผยโฉมฮอนด้ารีเบลรุ่นใหม่ เปลี่ยนใหม่ทั้งหมดแบบ Model Change กันเลย และรีเบลโฉมนี้ก็คือโฉมที่เราได้เห็นกันในปัจจุบัน มีออกมา 2 ขนาดคือ 300 ซีซี กับ 500 ซีซี และแน่นอนผลิตที่ไทยและจำหน่ายไปทั่วโลก
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/ec7b00e8-rebel-9.jpg)
สำหรับ ฮอนด้า รีเบล 300 เปิดตัวครั้งแรกในไทย ประมาณต้นปี 2017 ด้วยดีไซน์แนว Criuser Bobber เครื่องยนต์ใช้พื้นฐานเดียวกับรถสปอร์ตตระกูล CBR เป็นเครื่องยนต์ 4 จังหวะ สูบเดียว ขนาด 286 ซีซี ระบายความร้อนด้วยน้ำ DOHC 4 วาล์ว จ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยระบบหัวฉีดอิเล็กทรอนิกส์ PGM-FI ลิ้นปีกผีเสื้อขนาด 38 มม. เกียร์ 6 สปีด ให้กำลัง 27.4 แรงม้าที่ กับแรงบิดที่ 27 นิวตันเมตร
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/c1ea72b7-rebel-2.jpg)
ฮอนด้า รีเบล 500 เปิดตัวครั้งแรกในไทยปลายปี 2016 ในงาน Motor Expo ก่อนหน้าตัว 300 มีดีไซน์เหมือนกัน ใช้วัสดุอุปกรณ์เดียวกันในหลายๆ ส่วน จนแยกความต่างแทบไม่ออก ที่แน่ๆ ต่างที่เครื่องยนต์ เครื่องยนต์ของ รีเบล 500 ใช้พื้นฐานเดียวกับตระกูล CBR เช่นกันแต่ในพิกัด 500 ซีซี เครื่องยนต์ 4 จังหวะ 2 สูบ ขนาด 471 ซีซี ระบายความร้อนด้วยน้ำ DOHC 4 วาล์ว จ่ายน้ำมันด้วยระบบหัวฉีดอิเล็กทรอนิกส์ PGM-FI ลิ้นปีกผีเสื้อขนาด 34 มม. x 2 เกียร์ 6 สปีด ให้กำลัง 45.5 แรงม้าที่ กับแรงบิดที่ 44.6 นิวตันเมตร
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/37362f67-rebel-8.jpg)
โดย ฮอนด้า รีเบล ทั้ง 300 และ 500 ตั้งแต่ปี 2017 จนปัจจุบันมีการปรับเปลี่ยนข้อมูลเทคนิคเพียงเล็กน้อย เช่นเดียวกับ ฮอนด้ารีเบล 250 ในอดีต ด้วยความเป็นอมตะของโมเดล และความคุ้มค่าของผู้ที่ซื้อไปใช้ เก็บกันได้นานๆ ไม่ตกรุ่น
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/c9e7f22d-honda-rebel-16.jpg)
จนล่าสุดปี 2020 ฮอนด้าเปิดตัว ฮอนด้า รีเบลใหม่ ที่มาพร้อมไฟหน้าแบบ LED เรือนไมล์ดิจิตอล สวยเด่นตามยุคสมัย มีระบบ Assist/Slipper Clutch มีระบบ ABS พร้อมกับส่ง New Honda Rebel 500 Bobber Supreme Edition ตกแต่งพิเศษจากโรงงาน จำนวนจำกัดเพียง 100 คัน กับราคา 235,500 บาท มาเอาใจสายนี้แบบติดๆ กัน
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/eb771807-honda-rebel-18.jpg)
ฮอนด้า รีเบล ถือเป็นครุยเซอร์ขนาดเล็กที่ได้รับความนิยมไม่เล็กตามขนาดตัว ชื่อเสียง “รีเบล” เป็นที่รู้จักกันทั่วโลก โดดเด่นที่เป็นรถขี่ง่าย เครื่องยนต์มีความทนทาน มีความสิ้นเปลืองต่ำ ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/f12d785e-honda-rebel-20.jpg)
และยิ่งง่ายกว่าเพราะ ฮอนด้า รีเบล สามารถหาซื้อมือ 1แบบสมบูรณ์เต็มร้อยได้จากทั้ง Honda Wing Center สำหรับขนาด 300 ซีซี และ Honda Bigwing สำหรับ 500 ซีซี
![](https://storage.googleapis.com/stateless-www-motomotionthaila/2020/03/75d51016-rebel-1.jpg)
Honda Rebel 300 ราคา 146,830 บาท
Honda Rebel 500 ราคา 222,780 บาท
ใครชอบรถสไตล์ครุยเซอร์ อยากเล่น ตรงสาย ในปัจจุบันก็ยังต้องยกให้ฮอนด้า รีเบล เป็นอันดับ 1 ล่ะครับ ไม่ว่าจะเรื่องราคา ความคุ้มค่า ศูนย์บริการ และนำไปคัสตอมตามใจได้หลากหลาย บอกเลย “ห้ามพลาด”
ฮอนด้า รีเบล ลิมิตเต็ด ล่าสุด คลิก
คลิป ทดสอบ รีวิว ท่องเที่ยว